RUBIK TAN LAC
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

RUBIK TAN LAC

SIlicone có thể cạn, rubik có thể mòn nhưng đẳng cắp của bạn là mãi mãi nếu dùng rubik Tàu 10k

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Chế ngự tâm lý khi thi đấu

Go down 
Tác giảThông điệp
death

Chế ngự tâm lý khi thi đấu  Empty
Bài gửiTiêu đề: Chế ngự tâm lý khi thi đấu    Chế ngự tâm lý khi thi đấu  I_icon_minitimeTue Jun 14, 2011 8:35 am

Cuộc thi WCA đang tới gần, vậy bạn đã chuẩn bị săn tâm lý để được ghi tên vào bảng xếp hạng chưa ??? Mình có ý tưởng lập ra theard này để ae cùng vào thảo luận cách đạt tâm trạng tinh thần tốt nhất khi thi đấu để ko có một kết quả quá thảm hại. Bản thân mình là một cuber ít đi off, bị tâm lý nặng khi thi đấu Mỗi khi cầm cube lên mà có stack trước mặt, mọi người nhìn là run ngay tức khắc ! Sau đây là một số hiên tượng xảy ra trong khi giải Rubik mà khiến mỗi người trong chúng ta nhiều khi hơi bị bực mình khi giải Cube:
1.Run tay (shake): Hiện tượng phổ biến khi tâm lý nặng nề, cảm giác rất hồi hộp vội vã luôn tấn công, khiến cho tay ta run xoành xoạch , cảm giác cầm cube không thoải mái, cứng đơ, ft lỏng lẻo hoặc mạnh tay quá, khiến rơi cube, nhiều khi ta có những solve dễ nhưng xoay rubik lệch lạc, tạo ra những kết quả cao ngoài ý muốn!!! Đây là lỗi hay gặp và bất cứ cuber nào cũng từng ít nhất trải qua vài lần mỗi khi show cho bạn bè xem speed hay thi đấu đông người.

Đây là một video ví dụ khi run tay tay nó sẽ thế nào :
thag ngoi ben trai

2.Kẹt (locks-up): Hiện tượng phổ biến này hầu như bao giờ cuber cũng gặp, từ trẻ đến già, từ gà đến Felik đều kẹt. Kẹt là khó tránh khỏi, nhất là khi cuber bị run tay run chân, thần hồn nát thần tính, speed quá nhanh, cut không tốt, nhiều khi gây ra POP và tất nhiên là kết quả bay lên trời xanh. Kẹt ít thì ko sao, nhiều khi lại là một cơ hội cho bạn look lại cẩn thận, giống như một trạm nghỉ trên đường cao tốc

3.POP : Ôi cái này thì chả phải nói Pop là do kẹt, cut ẩu, cuống ... Cubies bay loạn xạ như pháo hoa, kinh nghiệm của mình là ngừng xoay, đảo mắt nhìn cubies bay đi đâu để tí lượn lại cho nhanh

4. Loạn (Mess up/ Mistake) : Là hiện tượng khi bạn làm hỏng mất một đoạn nào đó của cube ( Cross, F2l ) F2l sai, cross nhầm, tệ nhất là khi làm PLL sai, khiến cho cả cube bị đảo lộn, phí mất quả single !!! "Loạn" xảy ra khi bạn đang còn sung, thích speed, làm vèo vèo đến khi nhìn lại thì Úi Rời Ơi! "Loạn" nhìn speed liên tục rất sướng cái mắt nhưng người xem ko phân biệt được bạn đang làm hay đang Scram

Giải Pháp !!!
Theo em từng tìm hiểu mò mẫm thì một số cuber nổi tiếng có các cách vượt qua tâm lý, vượt qua chính mình khác nhau .
Erik: Cậu này bị tâm lý nặng (thần tượng mình đó :") ) nên bao giờ đi thi quốc tế cũng thủ sẵn cái Kính đen to phạc trước mắt , chỉ lúc thi thì bỏ ra (tất nhiên rồi) . Mình thì đeo kính cận sẵn rùi nên không đeo kính râm được . Erik luôn luôn trước khi giải có một thói quen mà các bạn để ý sẽ thấy một số cuber khác ( Mats, Askuar ... ) cũng làm trước khi thi đó là đặt hai tay thả lỏng, mặt cúi gằm lẩm bẩm thần chú trông như đang luyện chưởng . mÌNH thử rồi và kinh nghiệm là cúi mặt xuống đừng chửi bậy linh tinh, tử nhủ với chính mình vài câu, khấn trời khấn phật... Rất tốt đó !!
Felik : Felik bị run tay khi giải nhưng thành tích ko hề giảm sút, chỉ thấy FT SẤM XÉT !!! Felik chọn cách trước khi solve thì hít hơi dài, thở ra mạnh một cái rồi bắt đầu inspect. Cách này tạo ra quyết tâm và ý chí cao độ, nên học tập .
Breandan : Chàng này ít bị tâm lý, thi đấu như không B) Bí quyết là đặt mình vào tâm trạng thoải mái, luôn cười tươi, đừng nghĩ về những thứ ko cần thiết . Cách này mình thử rồi nhưng nó ko có tác dụng nhiều với mình

Trang 1 trong tổng số 1 trang